Trang chủ > Văn Học > Truyện

Tu sĩ

Tác giả: Tuệ Liên và Hảo Liên dịch.  
Xem: 9093 . Đăng: 26/01/2015In ấn

Tu sĩ

Tuệ Liên và Hảo Liên dịch

Tu hành cứu độ

Có một đất nước tên là Ma Thiên La nhà vua tên là “Nan”. Vị quốc vương này quyết ý bỏ ngai vàng điện ngọc, vợ đẹp con thơ vào rừng sâu núi thẫm xuất gia tu hành. Nhà vua cởi bỏ vương phục, mặc trên mình áo da cây của những người tu sĩ, trong rừng sâu tu hành 30 năm. Trong 30 năm này ngài nghiêm trì giới luật của bậc xuất gia, không sát sanh, không trộm cắp, không nói dối, không làm những việc phi pháp.

Gần khu rừng có một cái giếng sâu hơn 30 trượng. Một ngày nọ, ngài đi ngang qua miệng giếng bỗng nghe dưới đáy giếng có tiếng kêu cứu bèn lấy cây đuốc đến soi, thì thấy trong giếng có một người, một con chim quạ, và một con rắn. Thì ra đó là người thợ săn khi đang săn bắt một con nai, không cẩn thận bị rơi vào trong giếng, gần giếng có một con quạ, một con rắn, chúng nó nhìn thấy người thợ săn rơi vào trong giếng cũng giật mình rơi xuống. Bốn bên giếng vô cùng trơn trợt không cách nào trèo lên đành phải ở trong đó kêu trời kêu đất cứu mạng.

Vị tu sĩ đi tìm nhiều dây mây, bện thành sợi dây thừng thòng xuống. Người thợ săn, chim quạ và rắn nương theo sợi dây trèo lên. Vui mừng khi được cứu sống, chúng cảm ơn cứu mạng của vị tu sĩ. Vị tu sĩ nói :

 - Các ngươi không cần nói lời cảm ơn, tôi chỉ mong rằng từ đây trở về sau là hãy sống lương thiện. Các ngươi mau trở về nhà, người thân đang lo lắng cho các người.

Người thợ săn nói :

- Sau này có dịp, xin mời ngài đến nhà của tôi, cho tôi được cúng dường ngài bữa cơm để bày tỏ chút lòng biết ơn.

Chim Quạ nói :

 - Sau này nếu gặp nguy nan, chỉ cần kêu con một tiếng, con lập tức bay đến bên ngài.

Rắn cũng nói :

- Chỉ cần ngài kêu đến tên của con, con sẽ lập tức đến bên ngài báo đáp công đức cứu mạng hôm nay.

Nói xong, cả ba cùng rời khỏi chỗ đó.

Một hôm, vị tu sĩ đi khất thực gặp phải nhà người thợ săn. Người thợ săn nói với vợ :

- Ông già cứu mạng cho ta đã đến rồi, bây giờ làm sao đây ?

Người vợ nói :

- Không có đồ cho ông ta ăn đâu !

- Hay là như thế này, khi ông ta vào nhà, mình cứ từ từ nấu ăn. Người tu không ăn quá ngọ, chậm rãi nấu cơm kéo dài qua giờ ngọ là được rồi.

Vị tu sĩ vào trong nhà, người thợ săn đón tiếp và nói chuyện với vị tu sĩ, còn vợ thì làm cơm một cách từ tốn. Đã đến giờ ngọ mà vẫn chưa nấu xong, vị tu sĩ chỉ đành đứng lên cáo từ ra về.

Vị tu sĩ trở về khu rừng, con quạ đang đậu trên cành cây. Quạ hỏi :

 - Ngài đi đâu về vậy?

Vị tu sĩ trả lời :

- Ta từ nhà người thợ săn trở về.

- Người thợ săn làm đồ ăn cho ngài, có ngon không ? Ngài ăn có vừa lòng vừa ý không ?

- Họ làm cơm chưa xong thì đã đúng ngọ, ta không thể vi phạm giới luật cho nên bụng không trở về.

Con quạ tức giận nói :

- Quên ơn phụ nghĩa là không có đạo đức lớn nhất trong thiên hạ. Con không có cách nào dùng thực phẩm cúng dường ngài. Xin ngài ở đây đợi một chút. Con sẽ lập tức trở lại.

Chim quạ vỗ cánh bay đến nước Ban Giá, vào hậu cung của nhà vua. Các vị vương phi đang ngủ trưa, đồ trang sức đều để một bên, trong đó có một hạt dạ minh châu vô cùng trân quí. Con quạ bèn ngậm lấy bay trở về rừng, dâng hạt dạ minh châu này cho vị tu sĩ.

Khi các vương phi tỉnh lại thì phát hiện viên dạ minh châu không còn nữa. Nhà vua cho người tìm khắp trong hoàng cung cũng không tìm được. Nhà vua hạ lệnh :

- Ai tìm được viên dạ minh châu, sẽ thưởng 1000 cân vàng, 1000 cân bạc, 1000 con trâu, 1000 con ngựa; nếu được viên dạ minh châu mà giấu giếm, sẽ tru diệt 9 họ.

Việc này làm chấn động cả toàn quốc.

Tu sĩ chẳng màng đến bạc vàng châu báu. Ngài vứt viên dạ minh châu một bên. Ngày kia, gặp người thợ săn trong rừng, vị tu sĩ nghĩ rằng : “Chi bằng cho người thợ săn viên ngọc châu này, để người này bán đi lấy tiền nuôi vợ nuôi con”, bèn tìm hạt châu cho người thợ săn.

Vốn đã nghe nói đến việc nhà vua mất ngọc, nay nhìn thấy vị tu sĩ lấy ra hạt minh châu, anh ta nắm chặt tay vị tu sĩ trói lại, không nghe lời giải thích của ngài, kéo ngài đến gặp nhà vua. Nhà vua nhìn thấy hạt minh châu bèn trọng thưởng cho hắn ta và ra lệnh đem vị tu sĩ đến. Nhìn thấy vị tu sĩ không giống kẻ trộm, nhà vua hỏi :

- Làm sao ngươi có hạt minh châu này, nói rõ thực tình cho ta nghe, ta sẽ tha cho ngươi.

Vị tu sĩ vốn không biết lai lịch của hạt minh châu, nay mới biết con quạ trộm trong cung cho mình.

Ngài nghĩ rằng : “Nếu ta nói hạt minh châu này do chim quạ đem đến, thì chim ắt bị tai ương, chi bằng nói tội đó do mình làm !” Nhưng lại nghĩ : “Nói dối, trộm cắp là giới luật của Phật giáo, nếu ta thừa nhận mình ăn trộm thì vi phạm giới luật”, nghĩ đến đây không nói một tiếng nào. Nhà vua thấy vậy, nổi giận lôi đình, ra lệnh chôn sống vị tu sĩ.

Chân tướng rõ ràng

Tu sĩ bị chôn trong hầm chỉ còn cái đầu đưa ra ngoài, hít thở khó khăn, lúc đó ngài bỗng nhớ đến con rắn bèn kêu lên một tiếng :

- Rắn ơi mau lại cứu ta

Rắn lúc đó đang ở trong động văng vẳng nghe tiếng vị tu sĩ kêu mình từ xa vọng lại, vội vàng theo tiếng kêu tìm đến.

Vị tu sĩ kể câu chuyện cho rắn nghe. Rắn rơi nước mắt nói.

- Ngài suốt đời từ bi lại gặp phải cảnh oan uổng như vậy. Con đưa ngài thuốc giải độc, Ngài có thể dùng cái này để cứu mạng cho mình.

Nói xong bèn đưa thuốc giải nọc rắn cho vị tu sĩ, còn mình thì lén bò vào trong hoàng cung, thừa dịp thái tử đang say ngủ, cắn một phát. Thái tử chưa kịp tỉnh mộng thì đã một mạng ô hô. Sáng hôm sau cung nữ phát hiện thái tử bị rắn cắn chết bèn chạy đi báo cho nhà vua hay. Quốc vương và hoàng hậu đau đớn không muốn sống. Ngài hạ lệnh :

- Ai có thể cứu sống thái tử, ta sẽ nhường cho một nửa đất nước.

Nhưng đã qua ba ngày mà không có thể cứu thái tử sống lại. Quốc vương chỉ đành hạ lệnh đem thái tử ra thành làm lễ hoả táng. Đội ngũ đưa tang đi ngang qua chỗ chôn vị tu sĩ. Vị tu sĩ hỏi rằng :

- Thái tử tại sao mà chết vậy?

Thị tùng trả lời :

- Thái tử bị rắn độc cắn chết

Vị tu sĩ nói :

- Tôi có thể cứu sống thái tử.

Thị tùng lập tức vội vàng đào đất đưa vị tu sĩ lên, ngài bèn lấy thuốc giải độc mà rắn đã cho, bôi vào trên vết thương của thái tử. Không đến 15 phút, thái tử từ từ mở đôi mắt ngồi dâïy.

Thái tử sống lại, quốc vương mừng vô hạn, cương quyết đem nửa đất nước nhường cho vị tu sĩ, nhưng vị tu sĩ từ chối. Nhà vua nghĩ thầm : “Ngay cả nửa đất nước mà còn không chịu nhận, người như vậy há lẽ đi ăn trộm. Vụ án dạ minh châu chắc có nội tình ẩn khúc gì đây”. Nhà vua hỏi :

- Mong ngài hãy nói cho trẫm biết đầu đuôi câu chuyện. Ngài an tâm, ngài có ân với trẫm, trẫm sẽ không truy cứu việc trộm bảo châu, cũng sẽ không trừng phạt kẻ trộm bảo châu.

Vị tu sĩ bèn kể cho nhà vua nghe đầu đuôi câu chuyện.

Nhà vua lập tức phái người bắt tên thợ săn vào hoàng cung, giận dữ quát lớn :

- Ngươi là thứ vong ân phụ nghĩa, hãm hại kẻ cứu mạng sống cho mình, thiên hạ không dung chứa loại người như ngươi.

Nói xong ra lệnh đao phủ đem người thợ săn ra ngoài giết đi.

Vị tu sĩ trở về núi rừng tiếp tục ẩn cư tu hành. Ngài nỗ lực tu hành sau khi chết được sanh vào tiên giới.

(Nan Vưong Bổn Sanh – Lục Độ Tập Kinh quyển 5)

Ngụ ý:

Người thợ săn quên ơn phụ nghĩa, tham lam tiền tài, cuối cùng chiêu lại cái hoạ diệt vong.

Người sống ở đời, phải biết đủ là giàu nhất. Khe núi ao hồ có lúc lắp bằng nhưng lòng ham muốn của con người không bao giờ thoả mãn. Tuổi thọ con người có lúc phải mạng chung, đến lúc đó “không mang theo được thứ gì, chỉ có nghiệp tuỳ thân”.

BÀI LIÊN QUAN

Trí huệ Phật giáo  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 6439 xem)

Bồ tát Thiểm Tử  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 7462 xem)

Bỏ con  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 7253 xem)

Nai chúa  ( Tuệ Liên , 10327 xem)

Xả thân cứu chúng  ( Tuệ Liên , 5385 xem)

Loã Nhân Quốc  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 7033 xem)

Tế trâu  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 5792 xem)

Hoà thượng biến tiền vàng  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 6299 xem)

Nửa đôi giày rách  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 8111 xem)

Y Lợi Sa keo kiệt  ( Tuệ Liên và Hảo Liên dịch , 6408 xem)

Ý KIẾN BẠN ĐỌC


NI TRƯỞNG HUỲNH LIÊN
  • Thích Nữ Huỳnh Liên
  • Thích Nữ Huỳnh Liên
  • Thích Nữ Huỳnh Liên

 

Nguyện xin hiến trọn đời mình

Cho nguồn Đạo pháp cho tình Quê hương

 

THẬP ĐẠI ĐỆ TỬ
  • Thích Nữ Bạch Liên
  • Thích Nữ Thanh Liên
  • Thích Nữ Kim Liên
  • Thích Nữ Ngân Liên
  • Thích Nữ Chơn Liên
  • Thích Nữ Quảng Liên
  • Thích Nữ Quảng Liên
  • Thích Nữ Tạng Liên
  • Thích Nữ Trí Liên
  • Thích Nữ Đức Liên
  • Thích Nữ Thiện Liên
THÔNG BÁO

Thông báo Khóa tu Truyền thống lần thứ 45 do Ni giới Hệ phái Khất sĩ tổ chức tại Tịnh xá Tịnh xá Ngọc Tâm, phường Tân An, tỉnh Tây Ninh

Thông báo Khóa tu Truyền thống lần thứ 45 Do Ni giới Hệ phái Khất sĩ tổ chức từ ngày 29/3 – 06/4 năm Bính Ngọ (ngày 15/5/2026 – 22/5/2026) tại Tịnh xá Ngọc Tâm, phường Tân An, tỉnh Tây Ninh (tỉnh Long An cũ)

Thông báo: Hội thi giáo lý nhân ngày Lễ Tưởng niệm lần thứ 39 Ni trưởng Huỳnh Liên - Đệ Nhất Trưởng Ni giới Hệ phái Khất sĩ Việt Nam

Nhân ngày lễ Tưởng niệm lần thứ 39 Ni trưởng Huỳnh Liên - Đệ Nhất Trưởng Ni giới Hệ phái Khất sĩ Việt Nam, Tổ đình Tịnh xá Ngọc Phương sẽ tổ chức Hội thi giáo lý về cuộc đời và đạo nghiệp của Ni trưởng Đệ Nhất.

Thông báo Khóa tu Truyền thống lần thứ 44 do Ni giới Hệ phái Khất sĩ tổ chức tại Thiền viện Minh Đăng (tỉnh Đồng Nai)

Thông báo Khóa tu Truyền thống lần thứ 44 Do Ni giới Hệ phái Khất sĩ tổ chức từ ngày 23/01– 29/01 năm Bính Ngọ (11/3/2026 – 17/3/2026) tại Thiền viện Minh Đăng, Ấp Bến Nôm I, xã Thống Nhất, tỉnh Đồng Nai

Thông báo Khóa Bồi dưỡng đạo hạnh lần thứ 9 do Ni giới Hệ phái Khất sĩ tổ chức

Tiếp theo thời khóa tu học trong 3 tháng An cư là chương trình 10 ngày bồi dưỡng đạo hạnh cho chư Ni trực thuộc NGHPKS, bắt đầu từ mùng 1 tháng 7 đến ngày mùng 10 tháng 7 năm Ất Tỵ (PL.2569 – DL.2025) tức ngày 23.8.2025 – 01.9.2025.

Thông báo Lớp Giáo lý trực tuyến

Thời gian tụng kinh, thuyết giảng trực tuyến như sau: Tụng kinh: Hàng ngày từ 6g30 – 7g15 tối là thời khóa tụng kinh, các ngày sám hối trì tụng Hồng Danh Bửu Sám. Thuyết giảng: 7g30 – 8g30 tối hàng ngày

VIDEO HÔM NAY

Trực tiếp: Phiên Bế mạc Hội thảo Khoa học Ni trưởng Huỳnh Liên tại Pháp viện Minh Đăng Quang - Ban Truyền hình Trực tuyến PSO

Pháp âm MP3

  • 0 - Lời Mở Đầu
  • 01 - Võ Trụ Quan
  • 02 - Ngũ Uẩn
  • 03 - Lục Căn
  • 04 - Thập Nhị Nhơn Duyên

LỊCH VIỆT NAM

THỐNG KÊ